Hollvinafélagið hlaut í sumar 140.000 kr. styrk frá menningar-, íþrótta- og tómstundaráði Reykjavíkur vegna myndríkrar miðlunar á sögu borgarinnar. Styrknum hefur verið varið til kaupa á myndefni frá Ljósmyndasafni Reykjavíkur. Myndirnar birtast á heimasíðu Hollvinafélagsins en verða einnig til sýnis í Skólamunastofunni þegar tilefni gefst til. Allar varpa þessar myndir ljósi á sögu Austurbæjarskóla. Stjórn Hollvinafélagsins kann menningar-, íþrótta- og tómstundaráði sem og Ljósmyndasafninu bestu þakkir fyrir styrkinn og myndirnar.

 

STARFIÐ SÍÐAST LIÐINN VETUR

Fyrsti formlegi fundur stjórnar Hollvinafélags Austurbæjarskóla 22. ágúst  2019 snerist um undirbúning fyrir opið hús á Menningarnótt. Fastir stjórnarfundir voru flestir á fimmtudögum en sumir á laugardögum. Þeir voru yfirleitt haldnir í Skólamunastofunni en stöku sinnum úti í bæ. 

Stjórn félagsins átti mikið samstarf við Borgarskjalasafn Reykjavíkur um að koma þangað gögnum sem þar eiga heima. Þann 6. febrúar sl. færði Hollvinafélagið Borgarskjalasafni sex kassa með ýmsum gögnum og skjölum og hefur þegið á móti 20 bls. lista yfir gögn frá skólanum, sem nú eru aðgengileg á Borgarskjalasafni. Einnig komu þrír fulltrúar Borgarsögusafns á fund með stjórninni 16. janúar sl. Þeim leist vel á Skólamunastofuna og mæltu með því, að munirnir yrðu skráðir sem fyrst. Borgarstjóri mælir líka með því, en hann hefur skoðað stofuna. Fundur var einnig haldinn með skólastjóra og fulltrúa Skóla- og frístundasviðs um framtíðarhorfur Skólamunastofunnar og var það góður og gagnlegur fundur.

 Það er markmið stjórnarinnar að vekja áhuga yfirvalda á því að koma upp fræðslusafni um grunnskólann í landinu. Skólamunastofa Austurbæjarskóla gæti verið fyrsta skref í þá átt. Viðmælendur okkar voru jákvæðir og áhugasamir.

Margir hafa heimsótt okkur í vetur; gamlir nemendur, sjónvarpsfólk sem og núverandi kennarar og nemendur vegna vinnu í sambandi við 90 ára afmæli skólans. Það átti að halda þann 23. maí, en hefur verið frestað til haustins. Fundahöldum félagsins var einnig frestað eftir 12. mars vegna veirunnar, sem gengur nú um heiminn eins og grár köttur, þar á meðal aðalfundinum sem átti að halda 30. apríl. Þess vegna þótti okkur við hæfi að gera nokkra grein fyrir vetrarstarfinu hér á síðunni.

Þann 16. maí sl. var svo loksins stjórnarfundur þar sem farið var eftir fyrirmælum sóttvarnarlæknis um fjarlægðarmörk eins og vera ber.

Ríkisskattstjóra voru í vetur sendar ítarlegar upplýsingar um núverandi skipan stjórnar Hollvinafélags Austurbæjarskóla, en félagið er með eigin kennitölu og er skráð í Fyrirtækjaskrá hjá RSK.

Vegna samantektar á sögu Austurbæjarskólans, sem birt er á heimasíðunni jafnóðum og hún er unnin, sótti stjórn Hollvinafélagsins um styrk fyrirmyndríka miðlun um sögu Reykavíkur”. Styrkurinn er til kaupa á 25 myndum frá Ljósmyndasafni Reykjavíkur. “Tilgangur styrkveitinganna er að hlúa að varðveislu menningararfleifðar Reykjavíkur og og hvetja til miðlunar á sögu hennar” segir í tilkynningu. “Hópur skipaður þremur sérfræðingum á menningar- og ferðamálasviði fer yfir umsóknir og gerir tillögu til menningar-, íþrótta- og tómstundasviðs um val á umsækjendum.” Niðurstöður eiga að liggja fyrir í júnímánuði og verður greint frá þeim hér.

Jón Gunnar Sveinsson, stjórnarmaður í Hollvinafélaginu, andaðist þann 28. mars s.l. eftir erfið veikindi. Hans er sárt saknað. Jón Gunnar var ráðinn til skólans árið 1999. Væntumþykja hans í garð skólans, Hollvinafélagsins og Skólamunastofunnar var ósvikin.

Vonandi eru allir félagar í Hollvinafélagi Austurbæjarskóla við góða heilsu og tilbúnir að leggja félaginu lið með haustinu þegar tekið verður til starfa á ný. 

 

Með kærri kveðju.

Stjórn Hollvinafélags Austurbæjarskóla